Doanh nghiệp có vốn nước ngoài có được mua tòa nhà văn phòng để kinh doanh?

Thứ ba, 19/05/2020, 12:37 PM
- Bà Vương Thị Ngọc Mai (Hà Nội) có thắc mắc gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp, quy định “sử dụng làm cơ sở kinh doanh, dịch vụ theo đúng công năng sử dụng” có thể hiểu là được kinh doanh miễn là giữ nguyên mục đích sử dụng không? Đối với tòa nhà văn phòng, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có thể mua tòa nhà văn phòng đó để tiếp tục kinh doanh (bán, cho thuê) văn phòng không?

 

doanh nghiep co von nuoc ngoai co duoc mua toa nha van phong de kinh doanh

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

 

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời như sau: Theo quy định tại Khoản 3, Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được kinh doanh bất động sản thông qua các hình thức: Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại; Đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua trên đất được Nhà nước cho thuê; Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua; Đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua trên đất được Nhà nước giao.

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 2, Điều 14, Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được mua, thuê mua nhà, công trình xây dựng để sử dụng làm văn phòng làm việc, cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ theo đúng công năng sử dụng của nhà, công trình xây dựng đó.

Như vậy, theo các quy định nêu trên thì doanh nghiệp nước có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được mua, thuê mua tòa nhà văn phòng để sử dụng làm văn phòng, không được phép kinh doanh bán, cho thuê mua văn phòng này.

Mai Cảnh
 
 

  BÌNH LUẬN BẠN ĐỌC(0)

  GỬI BÌNH LUẬN

Họ tên*
Email*
Tiêu đề(*)
Nội dung*
Mã xác thực (*)   Thay đổi captcha

TÌM KIẾM BẤT ĐỘNG SẢN

Tư vấn Phong thủy

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục hữu ích